ღ -‘๑’- (¯`•♥๑۩۞۩๑.:|:.•♥•´[MH]pro Chào mừng bạn ghé thăm Diễn Đàn•.:|:.๑۩۞۩
Chào mừng bạn đến với Forum www.[MH]pro.tk
Nếu là thành viên mời Đăng Nhập

Có phải bạn là khách mới ghé thăm Diễn Đàn? Hãy chọn Đăng Ký để là thành viên của Forum www.[MH]pro.tk

Mau!!mau!!lẹ...

===>>CHÚC BẠN MAY MẮN TRONG CUỘC SỐNG <==
======>>>>>> You are Welcome <<<<<<======

Join the forum, it's quick and easy

Chào mừng bạn đến với Forum www.[MH]pro.tk
Nếu là thành viên mời Đăng Nhập

Có phải bạn là khách mới ghé thăm Diễn Đàn? Hãy chọn Đăng Ký để là thành viên của Forum www.[MH]pro.tk

Mau!!mau!!lẹ...

===>>CHÚC BẠN MAY MẮN TRONG CUỘC SỐNG <==
======>>>>>> You are Welcome <<<<<<======
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

You are not connected. Please login or register

Hướng dẫn tăng tốc download utorrent(trích)

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Admin

Admin
Admin
Admin

Tôi kêu gọi mọi người thực hiện quy tắc lịch sự khi down torrent : " Nhận bao nhiêu thì trả lại bấy nhiêu cho mạng". Bởi vì bạn nên biết những gì bạn nhận đc là do người khác chia sẻ và bạn cũng phải cùng chia sẻ. sở dĩ tốc độ down của bạn thường hay cao hơn upload là do một số người down xong vẫn tiếp tục chia sẻ trên mạng.
Đừng remove vội những gì bạn vừa down xong. Hãy để vậy thêm một thời gian nữa để thể hiện phép lịch sự của mình. Cảm ơn mọi người.

1. Torrent là gì?

Bạn hãy bớt chút thời gian để đọc bài dưới đây.

Torrent là một mạng lưới P2P tương tư như Kazaa và eDonkey !! Chuyên được dùng để trao đổi nhưng dữ liệu như Film, Games hay Software mới và File lớn !

Trái tim của Torrent chính là một Tracker, một mạng chủ theo dõi quá trình Down + Up của bạn! Tracker sẽ lấy số IP của bạn và gửi cho những máy khác để họ có thể Download được File, và ngượi lại bạn cũng nhận được thông tin IP của máy khác để bạn có thể load File (phim hay Software) về!!!

Muốn Download phim hay Software bạn phải tìm một File-Torrent từ một Website nào đó ! Sau đó bạn sẽ sủ dụng một chương trình đặc biệt như StormTorrent hay Shareaza kết hợp với File-Torrent mà bạn tìm được để Download phim hay dữ liệu ấy!!

Trong khi Download bạn sẽ kết nối với cái Tracker và nhận được IPs của Seeder (những máy cung cấp phim hay Software) và load file đó về máy!!! Để giúp cho kết nối mạng tồn tại và đảm bảo được tốc độ Download bạn sẽ tự động trở thành một Seeder và chuyển dữ liệu bạn nhận được cho người khác !!!

Vậy là bạn cũng đã hiểu một cách cơ bản Torren là gì và bây giờ đến vấn đề mà ai cũng mong muốn biết đó là cách download dạng file bằng Torrent Storm

Có nhiều trình download thể loại này như:

G3 Torrent: (giao diện khá đẹp và có nhiều thông tin hay)

h**p://g3torrent.sourceforge.net/

Azureus: ( một trình java nhưng có lẽ nhiều người không thích nó vì giao diện không đẹp lắm....)

h**p://azureus.sourceforge.net/

ABC Torrent: (Trình download theo tôi là tồi tệ nhất)

h**p://ping-pong.sourceforge.net/

BitTornado: a.k.a ( Chưa dùng loại này vì vậy nếu ai biết hãy viết kinh nghiệm của mình)

Chú ý: Để dùng cách chia sẻ này máy bạn bắt buộc phải kết nối với ADSL hoặc ISDN và bạn hãy để máy Online lâu lâu tầm 6 đến 10 tiếng....

Sử dụng Torrent sẽ rất an toàn, và nhanh hơn hẳn so với những mạng P2P khác - bên cạnh đó nó không có virus

Một vài site chia sẻ dạng này:

+ _http://torrentreactor.net
+ _www.aznv.net
+ _www.jdorama.com
+ _http://www.d-addicts.com/forum/torrents.php
+ _www.anchoi.de (VN)
+ _http://www.mininova.org

Bây giờ vào một trong các site đó và tìm file mà bạn thích hoặc muốn có nhưng lại không thể mua hoặc tìm thấy....ấn vào file đó và tải nó xuống - bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy file đó rất nhỏ chỉ khoảng 6kb không hơn - Dừng đôi chút bạn có thể nghĩ một file nhỏ thế thì làm ăn được gì nhưng từ từ đừng vội...xóa nó đi...như bài trên đã nói nó là một file chứa thuộc tính nhận thông tin từ "file chủ đạo".

Bạn có thể save cái file đó ở bất cứ nơi nào trong máy mà bạn muốn, và chuẩn bị làm công việc kế tiếp.

Phải chắc chắn bạn đã có Torrent Storm (tôi dùng chương trình này...) .

Ấn vào icon của của TorrenStorm để bắt đầu khởi động chương trình.Ở file 6kb mà bạn đã load về trước đó, ấn chuột trái và đưa nó sang torrenstorm.

Một cửa sổ sẽ mở ra và hỏi "where the main download is to be saved and into which folder" (file mà bạn muốn sẽ được giữ ở đâu hoặc tập tin nào). Hoàn thành xong bước này, chương trình sẽ bắt đầu làm việc.

Đến đây có thể nói là hoàn thành phần lớn công việc nhưng bạn nên ấn chuột phải và chọn ''Start Transfer" - một hàng các chữ hiện ra như to E.T.A - progress - download speed - upload speed etc....Điều đó có nghĩa là file đã bắt đầu nhận thông tin từ "file chính"...

Khi file bắt đầu nhận "tín hiệu" và tải về máy có lẽ nó sẽ rất chậm nhưng dần dần tốc độ sẽ tăng lên nhanh chóng - khi bạn nhìn vào màn hình chương trình thấy cái hàng 'Upload'' speed - Đừng quan tâm đến nó vì thực chất không phải nó như thế

Chú ý: cho những máy sử dụng Router hoặc Firewall - nên mở thêm một vài cổng giúp cho việc download được nhanh hơn...Ví dụ nếu máy bạn download đằng sau một Router, max download của bạn là 5 và nếu như vậy tại sao bạn không mở 5 ports? Điều đó thực sự không có ảnh hưởng gì tới vấn đề "bảo mật".

Ví dụ tôi đã mở 5 ports từ 6881 tới 6885 trong router giống như là 5 trên trình Torrent Storm.

Nếu mọi việc tốt đẹp thì ở bên tay phải sẽ xuất hiện màu "xanh" với tốc độ đường truyền tốt.

- Chú ý này cũng dành cho Firewall.

2.Những nét chính trong chương trình download BitTorrent (BT) :

1. Tên cơ bản của 1 file BitTorrent thường là dạng : [***xx]tên file[***x].định dạng file

ví dụ: [Mognet]Post_Pet_Momobin_-_15[FF74ADBB].avi

2. Details: cho ta biết về files download, như địa chỉ, dung lượng files.......
3. Advanced: thể hiện chi tiết những thông số khi BT hoạt động-> địa chỉ IP , dung lượng upload và download, peer (người chia sẻ).......
4. Prefs (preferences): tương tự như Option, quản lý chương trình (phần này các bạn nên sử dụng Defaults , không nên chỉnh sửa nhiều).

5. Share Rating : là biểu tượng hình tròn , có màu thay đổi , khi khởi động se có màu xám - màu đen (đã kết nối) - màu đỏ (tìm files và thực hiện download) - màu xanh (upload cho người khác) - màu vàng (ổn định giữa upload và download - defaults) . Khi biểu tượng chỉ hiển thị màu xanh tức là lúc đó bạn chỉ upload thôi , kg download đươc , nếu chỉ là màu đỏ tức là bạn chỉ download , kg hề upload (chú ý phần này để quản lý chương trình)
6. Progress Bar : thanh màu kiểm tra mức độ download của bạn khi đó có màu Xanh Blue , sau khi download xong và thực hiện quá trình Seeding sẽ có màu Xanh Green .
Quá trình Seeding tức là sự Định Vị và Hình Thành files mà bạn download về , quá trình này thực hiện rất nhanh trong khoảng thời gian từ 3 đến 40 giây , tuỳ theo dung lượng files mà bạn download .
7. Time Elapsed / Estimated : hiển thị thời gian cần thiết còn lại để download hoàn tất , sau khi đã định vị và hình thành files download -> sẽ hiện ra Download Success -> click Finish -> done .
8. Download to : phần này thì ai cũng hiểu khi nhìn vào , hiển thị quá trình Nhận(download) và Cho (upload) của bạn .
9. Connected to xx peers : chỉ số phần trăm files bạn được chia sẻ qua xx người
Connected to xx seeds : số luợng files anime (files BitTorrent) đã download và hình thành
10. Settings for : phần này bạn chỉ nên chọn "automatic" hoặc "unlimited" để sử dụng tất cả các đường link (upload rate) để download và upload (unlimited = 0)

* Cách thay đổi tên files :

Như đã nói , tất cả các files BT đều là dạng : [***xx]tên file[***x] -> sau khi qua BT sẽ trở thành [***xx]tên file[***x].định dạng file
Vì sao lại như vậy ?? vì bản thân các files BT kg có phần mở rộng (Extensionless) , nhưng sau khi qua chương trình download BT -> sẽ tự định vị và hình thành phần mở rộng , tức là sẽ có đuôi định dạng file <=> tuy nhiên cũng chỉ là định dạng "bắt buộc" , định dạng "ép" chứ kg phải là định dạng chuẩn , cố định như các files bình thường chúng ta thấy -> vì vậy mới hiển thị rõ ràng cái đuôi .

Ví dụ : [Mognet]Post_Pet_Momobin_-_15[FF74ADBB] sau khi qua BT sẽ là [Mognet]Post_Pet_Momobin_-_15[FF74ADBB].avi

Vậy khi thay đổi tên files cho gọn gàng và đẹp thì các bạn cần chú ý và ghi rõ phần định dạng files (rất cần thiết) thì bạn mới sử dụng được

Ví dụ : "[Mognet]Post_Pet_Momobin_-_15[FF74ADBB].avi" => "Post_Pet_Momobin_-_15.avi"

Sau đó convert lại file "Post_Pet_Momobin_-_15.avi" ta sẽ có : "Post_Pet_Momobin_-_15" => rename again => "Post Pet Momobin 15" => sau đó là tùy bạn thích cho tên gì thì cho .

* Hướng dẫn download bằng BT :
1. Double Click vào tên files mà bạn muuốn download , nếu lấy từ website thì bạn chỉ cần click vô là ok .
2. Chương trình download sẽ xuất hiện và yêu cầu bạn chọn nơi để chứa files download về (Save as....) -> choose and click Open
3. Chương trình sẽ tự động tìm - kết nối - và download => khi đó công việc duy nhất của bạn là phải ......chờ !!!
4. Công việc còn lại sau khi download hoàn tất thì bạn đã biết phải làm gi rồi .
Chỉ như vậy thôi , rất đơn giản .

3, Hướng dẫn Download bằng Bitcomet

Một số trang web tìm file *.torrent: (file torrent có dung lượng rất nhỏ, vài trăm Kb là cùng)
www.Torrentspy.com
www.Torrentreactor.to
www.Thepiratebay.org
www.Torrentbox.com
www.torrentportal.com
www.Mininova.org
www.torrentsearch.com
www.isohunt.com
www.bi-torrent.com
www.animesuki.com (Trang này chuyên về anime)
Khi vào những trang này, bạn sẽ dùng công cụ search để tìm kiếm những gì minh cần. Vd, tui muốn tìm mọi thứ về Yu-Gi-Oh!, tui sẽ gõ yu, yu-gi, yu-gi-oh (làm vậy để có thể tìm nhiều nguồn hơn). Bạn sẽ tìm được thứ mình cần. Sau đó bạn sẽ download file này về và dùng bitcomet để mở ra.
Đây là giao diện chính của Bitcomet

Bạn hãy chuyển sang Tiếng Việt cho dễ dùng nha. Vào Options \ Language \ Vietnamese.

Bây giờ thì chỉnh sửa 1 chút để bitcomet chạy ngon hơn. Vào Tùy chọn \ Cấu hình theo sở thích
*Tác vụ: Chọn: "chiếm đủ chỗ trên đĩa...", "Thêm đuôi...", "Xóa những file...". Nếu thích thì chọn thêm vài cái khác nếu hiểu nó nói gì.
*Giao diện: Chọn: 3 cái "Tự động ..." (để lúc nào bitcomet cũng hoạt động). Nếu thích thì chọn thêm vài cái khác nếu hiểu nó nói gì.

Bây giờ là phần download. Tui vừa download 1 file *.torrent về, tui sẽ dùng bitcomet để bắt nó download file về cho tui. Vào File \ Mở file torrent \ (chọn đến file mình muốn download (vài chục KB đó).
Nó sẽ hiện ra 1 bảng có tên là "Thuộc tính các tác vụ" Trong đó có giới thiệu chi tiết các file mà bạn sẽ download. Thích cái nào thì đánh dấu xanh để download, ko thì bỏ. Rồi nhấn OK

Bây giờ nó sẽ kết nối đến những Seed và Peer trên thế giới để nói rắng: "Tui muốn download, cho tui download ké với "
Mũi tên màu xanh lá cây: Nó đang download.
Mũi tên màu xanh dương: Đang kết nối.

Bạn đừng lo lắng khi tốc độ download quá chậm. Nhiều khi ko download được. Cứ để yên đó và đi chơi, nó sẽ tự làm việc # Bạn muốn chỉnh sửa các thao tác thì nhấn phải chuột vào để biết thêm chi tiết. Bạn muốn 1 File nào đó download ưu tiên thì nhấn vào "Các File" nằm ở dưới rồi chọn độ ưu tiên.

Công việc đã sẵn sàng. Phần còn lại, các bạn hãy tự khám phá nha.

update thêm 1 trang nữa tìm kiếm torrent:torrentz.com

Như các bạn đã thấy rõ torrent vốn là p2p nên tốc độ có thể có lúc cao đôi khi lại rất chậm
nên hoàn toàn có cách để đẩy nhanh tốc độ .
1.Chỉ với các bạn xài win xp:
bạn có thể tắt hết các firewall đi ,tuy nhiên nếu thận trọng vì trong thời gian down bạn có thể vô web,...etc thì hãy cấu hình để cho cái firewall dó chấp nhận.
_riêng winxpsp2,half-open connections limit thông thường là 10.
vào
Start > My Computer > Control Panel > Administrative Tools > Event Viewer > System
nếu bạn thấy ít có những thông báo dưới đây như hình vẽ

thì hãy tải chwong trình ở đây:
http://users.on.net/~jsjamieson/BitC...tch223d-en.zip

cách thức tiến hành khởi động lại máy vào safe mode,chạy cái patch hãy chỉnh cái max half open lên 100,thậm chí tui chỉnh lên 500-
xem lại cái event viewer thấy nó quá nhiều thì hãy chạy lại patch và chỉnh lại như cũ hoặc tiếc rẻ thì chỉnh xuống còn 20>>50.

sau đó ở đây là bitcomet hãy chỉnh max half open = số connection ở trên bạn đã làm.

tiếp theo ở
Options > Preferences > Advanced > Connection > "Maximum Connections per task"
Options > Preferences > Advanced > Connection > "Connections to keep per task"
hãy chỉnh lên khoảng 100-150 tùy từng file torrent .nếu down game và bạn thấy có khoảng >2000 leech and 0 seed xin hãy chỉnh nó lên khoảng 400-500.
:whew:
2.nếu bạn dang xài adsl xin hãy forward port cách thức tiến hành như sau:
vào start >>run
gõ ipconfig
gõ default gateway vào trình duyệt của bạn như firefox,internet explorer,opera,..
tìm username và pass trong quyển manual hoặc post topic hỏi ở ngoài kia để chi tiết hơn về việc forward port cho từng loại router.
có thể tham khảo thêm tại www.portforward.com
xin chỉnh port từ 49152 - 65535 ,port 6881 đã có quá nhiều người xài và ko còn hữu dụng nữa,..một số người khuyên xài 54711
gõ port đó vô đây

toi nghĩ nhiêu đó cũng đã đủ rùi.đối với những người ko xài router khỏi forward port,ai xài cable modem thì phải hỏi bên cung cấp dịch vụ của bạn,tui cũng đang thương lượng với bên my isp,mong có thể thành công

Chú ý::
_lúc đầu down rất chậm sau đó sẽ nhanh dần,làm ơn đùng ấn stop rùi resume liên tục.^^
_ down ở những prives tracker nó sẽ tính dung lượng down up của bạn,bạn mà up quá ít # thì sẽ bị ban ip và có xài proxy cũng = thừa...
nên down = ở những public tracker nếu bạn ko thể up sau khi đã down xong 100%.dù sao cũng phải nghĩ đến những người chậm chân hơn mình bạn nhé.

https://mhpro.forumvi.com

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]